รังผึ้งกับครอบครัวราคาเท่าไหร่ - ราคาเฉลี่ยและคุณสมบัติการซื้อ

การเพาะพันธุ์ผึ้งถือเป็นพื้นที่ที่มีแนวโน้มดี ด้วยแนวทางที่ถูกต้องจะช่วยสร้างผลกำไรที่ดีเยี่ยม อย่างไรก็ตามกิจกรรมประเภทนี้มีความแตกต่างมากมาย ก่อนอื่น สิ่งสำคัญคือต้องค้นหาให้แน่ชัดว่ารังผึ้งมีราคาเท่าไร ที่จริงแล้วราคาที่แน่นอนขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ซึ่งรวมถึงคุณภาพของฝูงผึ้ง ช่วงเวลาของปี และคุณลักษณะอื่นๆ


ต้นทุนเฉลี่ย

ก่อนที่จะซื้อฝูงผึ้งคุณภาพสูงควรวิเคราะห์ข้อเสนอทั้งหมดในตลาดและราคาเฉลี่ย ในกรณีนี้ ขอแนะนำให้ซื้อผึ้งที่อาศัยอยู่ใกล้กับแหล่งเลี้ยงผึ้งที่มีอยู่ประเด็นนี้เกิดจากการที่การขนส่งครอบครัวมีความเสี่ยงต่อการสูญเสีย บางครั้งคนทำงานเสียชีวิตระหว่างการขนส่งไปยังสถานที่ใหม่

หากไม่มีข้อเสนอในบางภูมิภาค คุณควรมองหาครอบครัวที่มีราชินีในภูมิภาคอื่น

ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยของชุมชนผึ้งในรัสเซียคือ 5,000 รูเบิล ราคาแตกต่างกันไปขึ้นอยู่กับลักษณะภูมิภาค แพ็คเกจผึ้ง 1 อันจะมีราคาประมาณ 3 พันรูเบิล

ซื้อคุณสมบัติ

ก่อนที่คุณจะเริ่มเพาะพันธุ์ผึ้งคุณควรทำความคุ้นเคยกับคุณสมบัติหลักของการซื้อพวกมัน สิ่งสำคัญคือต้องพิจารณาสิ่งต่อไปนี้:

  1. ขอแนะนำให้ซื้อหลังจากเที่ยวบินทำความสะอาด ในช่วงเวลานี้จะสามารถประเมินสภาพของแมลงได้อย่างเป็นกลาง เวลาที่ดีที่สุดในการซื้อผึ้งคือตั้งแต่ปลายเดือนเมษายนถึงต้นเดือนพฤษภาคม
  2. สิ่งสำคัญคือต้องซื้อลมพิษสมัยใหม่ที่อยู่ในสภาพดี ในเวลาเดียวกันพวกเขาจะต้องได้รับการตรวจสอบอย่างระมัดระวังโดยเปิดรวงผึ้ง พวกเขาควรจะเป็นสีน้ำตาลอ่อน สิ่งสำคัญคือเซลล์มีรูปร่างที่ถูกต้อง
  3. ฝูงผึ้งที่แข็งแรงจะใช้เวลา 5-6 เฟรม รวมถึงตัวอ่อนที่ปฏิสนธิและบุคคลที่มีอายุต่างกัน
  4. คุณภาพของฝูงจะแสดงด้วยน้ำผึ้งในรังที่เพียงพอ จะต้องมีอย่างน้อย 5 กิโลกรัม

อยู่ร่วมกับผึ้ง

ก่อนที่จะซื้อรัง สิ่งสำคัญคือต้องแน่ใจว่าผึ้งสามารถอยู่รอดในฤดูหนาวได้ดี พวกเขาจะต้องบินออกจากบ้านอย่างแรงเพื่อชำระล้างอุจจาระที่สะสมในร่างกาย ผึ้งอ่อนแอที่เคลื่อนไหวได้ไม่ดีมักจะป่วยในฤดูหนาว

พารามิเตอร์หลักที่คุณต้องใส่ใจเมื่อซื้อลมพิษคือการมีราชินีที่มีประสิทธิผล คนหนุ่มสาวจะวางไข่เป็นวงกลมต่อเนื่องกัน หากตรวจไม่พบ แสดงว่ามดลูกมีอายุมากนอกจากนี้คุณไม่ควรซื้อรังที่นางพญาผึ้งไม่ได้ขับไล่โดรนในฤดูใบไม้ร่วง

แพ็คเกจผึ้ง

คนเลี้ยงผึ้งจำนวนมากซื้อแพ็คเกจผึ้งสำหรับเลี้ยงผึ้ง ราคาของพวกเขาคือ 3 พันรูเบิลในขณะที่ฝูงผึ้งจะมีราคาอย่างน้อย 5,000 ผลของการหลบหนาวอาจส่งผลต่อราคาของครอบครัว หากไม่เป็นผลดีราคาก็มักจะเพิ่มขึ้น

ภาพถ่ายแพ็คเกจผึ้ง

เมื่อซื้อแพ็คเกจผึ้ง สิ่งสำคัญคือต้องคำนึงถึงคุณสมบัติหลายประการด้วย ตาม GOST ควรมี 4 หรือ 6 เฟรมเต็ม - จำนวนเฉพาะขึ้นอยู่กับประเภทของแพ็คเกจ แพ็คเกจสี่เฟรมประกอบด้วยโครงครอบพร้อมอาหาร 2 ชิ้น และโครงด้านใน 2 ชิ้นพร้อมกกพิมพ์ ข้างในควรมีคนงาน 1.5 กิโลกรัมและราชินีที่มีประสิทธิผล

เมื่อซื้อแพ็คเกจผึ้งแนะนำให้เน้นที่คุณสมบัติดังต่อไปนี้:

  • กิจกรรมครอบครัว
  • ไม่มีการตายของผึ้งที่มองเห็นได้ - จำนวนผู้เสียชีวิตไม่ควรเกิน 20 คน
  • การปรากฏตัวของมดลูก

ขั้นแรกควรซื้อผึ้ง 2-5 ห่อ เมื่อโรงเลี้ยงผึ้งพัฒนาขึ้นพวกเขาจะรวมตัวกันเป็น 10 ตระกูลที่เต็มเปี่ยม หลังจากส่งผึ้งไปที่ฟาร์มแล้ว จะต้องวางบรรจุภัณฑ์ไว้ในสถานที่ที่ครอบครัวจะอาศัยอยู่อย่างถาวร ไม่ควรรบกวนแมลงในระหว่างวัน ในช่วงเวลานี้พวกเขาจะปรับตัวเข้ากับสถานที่ใหม่และสงบสติอารมณ์ หลังจากนี้ขอแนะนำให้ติดตั้งรังถาวรแทนกล่องบรรจุภัณฑ์และย้ายเฟรมที่มีอาณานิคมผึ้งเข้าไป

แพ็คเกจผึ้ง

ฤดูซื้อ

มันคุ้มค่าที่จะซื้อฝูงผึ้งในฤดูใบไม้ผลิหรือต้นฤดูร้อนซึ่งมีลูกอายุต่างกันตั้งแต่เปิดจนถึงปิด อย่างไรก็ตาม คุณสามารถซื้อได้ในช่วงฤดูใบไม้ร่วง

ผู้เชี่ยวชาญ:
ข้อได้เปรียบเพิ่มเติมของการซื้อแมลงในฤดูใบไม้ผลิคือความเป็นไปได้ในการสร้างรวงผึ้งใหม่ซึ่งช่วยเพิ่มความแข็งแกร่งของครอบครัวอย่างมากรวบรวมอาหารสำหรับฤดูหนาวและรับน้ำผึ้งที่มีจำหน่ายในท้องตลาด

ครอบครัวผึ้งมีราคาเท่าไรพร้อมกับรัง?

เพื่อประหยัดเงินควรซื้อรังผึ้งสำเร็จรูปจะดีกว่า ราคาขั้นต่ำสำหรับครอบครัวที่มีรังคือ 4,000 รูเบิล ในเวลาเดียวกันโดยเฉลี่ยคุณจะต้องจ่าย 6,000 รูเบิลสำหรับครอบครัวที่เต็มเปี่ยม ค่าใช้จ่ายของอาณานิคมผึ้งที่มีรังลดลงเมื่อเริ่มฤดูร้อน

ครอบครัวผึ้ง

ในการเลี้ยงผึ้ง คุณต้องซื้อทุกสิ่งที่คุณต้องการ สิ่งที่สำคัญที่สุดในเรื่องนี้คือการซื้อลมพิษที่มีอาณานิคมผึ้งคุณภาพสูง

ในการตัดสินใจเลือกที่ถูกต้องคุณต้องพิจารณาปัจจัยหลายประการ ซึ่งรวมถึงจำนวนผึ้งงาน การปรากฏของราชินีที่มีประสิทธิผล และการมีลูกบนเฟรม นอกจากนี้เมื่อซื้อชุมชนผึ้งคุณควรคำนึงถึงช่วงเวลาของปีและต้นทุนด้วย

mygarden-th.decorexpro.com
เพิ่มความคิดเห็น

;-) :| :x :บิด: :รอยยิ้ม: :ช็อก: :เศร้า: :ม้วน: :สัพยอก: :อ๊ะ: :o :mrgreen: :ฮ่าๆ: :ความคิด: :สีเขียว: :ความชั่วร้าย: :ร้องไห้: :เย็น: :ลูกศร: :???: :?: :!:

ปุ๋ย

ดอกไม้

โรสแมรี่